आपण सर्वजण लहानपणापासूनच प्लास्टिक वापरत आहोत. पाण्याच्या बाटल्यांपासून आपल्या जेवणाच्या डब्यांपर्यंत सर्व काही प्लास्टिकचे बनलेले होते. तथापि, आता गोष्टी वेगाने बदलत आहेत आणि जगभरात प्लॅस्टिकवर बंदी आहे कारण प्लॅस्टिकमुळे आपण काय खातो आणि काय पितो, आपण ज्या हवेमध्ये श्वास घेत आहोत ते विषाचा प्रसार करीत आहे. अमेरिकन फूड अँड ड्रग .डमिनिस्ट्रेशन एफडीएच्या मते, जेव्हा प्लास्टिक गरम होते तेव्हा त्यामधून 50 ते 60 वेगवेगळ्या प्रकारची रसायने सोडली जातात. ही सर्व रसायने आपल्या शरीरात जातात आणि आपल्याला स्तनाचा कर्करोग, कोलन कर्करोग, पुर: स्थ कर्करोग इ रोग होण्याची कारणे आहेत.

option for plastic

आता विचार करा जर प्लास्टिक आपल्या आरो ग्यासाठी इतके हानिकारक असेल तर मग ते का वापरावे? अशा परिस्थितीत तुम्हीही पाण्यासाठी प्लास्टिकच्या बाटल्या वापरत असाल तर ही सवय बदलण्याची वेळ आता आली आहे. आम्ही तुम्हाला बाटल्यांच्या त्या पर्यायांबद्दल सांगत आहोत जे तुम्ही प्लास्टिकऐवजी वापरू शकता.

मातीच्या बाटल्या

options for plastic bottle

होय, पूर्वी फक्त मातीची भांडी, माठ किंवा मातीची भांडी उपलब्ध होती, आता कुंडीही मातीची बनवून विकली जात आहे आणि हा पूर्णपणे पर्यावरणास अनुकूल पर्याय आहे. माती ही पूर्णपणे निसर्गाची देणगी आहे आणि मातीच्या भांड्यातील पाणी देखील थंड आहे, म्हणजेच पाणी फ्रीजमध्ये ठेवण्याची त्रासही संपेल. हे नैसर्गिकरित्या थंड आहे. मातीच्या भांड्यात पाणी पिण्याचे बरेच फायदे देखील आहेत. माती पाण्यातील अशुद्धी दूर करण्यात मदत करते आणि शरीरातील विषारी पदार्थ काढून टाकते. त्याच वेळी मातीच्या भांड्यात किंवा बाटलीत ठेवलेले पाणी पचनक्रिया सुधारते, गॅस, आंबटपणा, बद्धकोष्ठता यासारख्या पोटाच्या समस्यांपासून मुक्त करते आणि सर्दी-खोकला सर्दीपासून बचाव करते.

तांब्याच्या बाटल्या

options for plastic bottle

आजकाल तांब्याची बाटली म्हणजेच तांब्याची बाटली खरेदी करण्याचा ट्रेंड वाढला आहे. तांबेच्या भांड्याचे पाणी पिण्यामुळे शरीराला होणा रया अनेक फायद्यांमुळे हे होते. असे मानले जाते की तांब्याच्या भांड्याचे पाणी पिण्यामुळे पचन व्यवस्थित ठेवणे, बीपी नियंत्रित करणे, त्वचेला तरुण ठेवणे आणि संक्रमणास मदत करण्यास मदत करणे असे बरेच फायदे आहेत. त्याच वेळी, तांब्याच्या भांड्याच्या पाण्यामुळे अतिसार, कावीळ, पेचिश आणि इतर प्रकारच्या रोगांचे विषाणू नष्ट होतात. दररोज याचा उपयोग केल्याने पोटदुखी, गॅस, आंबटपणा आणि बद्धकोष्ठता दूर होऊ शकते. हे यकृत आणि मूत्रपिंड निरोगी ठेवते. तथापि, सर्वात महत्वाची गोष्ट म्हणजे आपण केवळ वास्तविक तांबे बाटली खरेदी करता.

स्टीलची बाटली वापरा

options for plastic bottle

आजकाल बाजारात स्टेनलेस स्टीलच्या बाटल्याही बऱ्यापैकी दिसू लागल्या आहेत. या बाटल्या अशा प्रकारे बनविल्या जातात की त्यामध्ये पाणी किंवा द्रव टाकण्यासाठी कोणत्याही वास किंवा धातूची त्या द्रवासोबत अभिक्रिया होणार नाही आणि ती पूर्णपणे सुरक्षित आहेत. तसेच स्टीलचे वैशिष्ट्य असे आहे की जर त्यात थंड पाणी ठेवले तर ते बर्‍याच काळासाठी थंड राहील आणि गरम पाणी ठेवले तर ते बर्‍याच काळासाठी गरमही राहील.

 

काचेची बाटली

options for plastic bottle

ग्लास देखील प्लास्टिकसाठी एक उत्कृष्ट पर्याय आहे, परंतु त्याची सर्वात मोठी समस्या म्हणजे वाहून नेताना खूप सावधगिरी बाळगणे आवश्यक आहे. आपण घरी काचेच्या बाटल्या सहज वापरु शकता परंतु घराबाहेर दैनंदिन वापरात त्या तुटण्याचा धोका आहे. काचेच्या बाटलीमध्ये पाणी किंवा कोणतेही द्रव त्याच्या मूळ चाचणीतच राहते आणि त्यामध्ये कोणत्याही रसायनाचे मिश्रण होत नाही.


माहिती आवडल्यास share करायला विसरू नका

By admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *