सोनं विकत घेताना खरी आणि बनावट सोन्याची बाब तुमच्या मनात वारंवार येत राहते. आपण खरेदी केलेले सोने वास्तविक आहे की बनावट आहे की नाही हा प्रश्न कायम राहतो. जरी आपण सुवर्ण हॉलमार्क आणि नामांकित कंपनी घेतली असेल, तरीही याची भीती नेहमी आपल्या मनात कायम राहते. परंतु आता आपल्याला याची काळजी करण्याची आवश्यकता नाही. येथे आम्ही आपल्याला काही टिपा देत आहोत ज्याच्या सहाय्याने आपल्याला काही सेकंदात कळेल की सोने वास्तविक आहे की बनावट.

pure gold test
बीआयएस हॉलमार्क
सोन्याचे दागिने खरेदी करण्यापूर्वी, त्यावरील बीआयएस हॉलमार्क आपल्यास अवश्य पहा. बीईस हॉलचे चिन्ह सूचित करते की सोने शुद्ध आहे. यासह आपल्याला बीआयएस हॉलचे चिन्ह खरे आहे की नाही हे देखील लक्षात ठेवावे लागेल. बीस हॉलचे चिन्ह प्रत्येक दागिन्यावर चिन्हांकित केलेले असते आणि त्यासह त्रिकोण चिन्ह असते. यासह, सोन्याचे शुद्धता देखील भारतीय मानक ब्यूरोच्या चिन्हासह लिहिलेले आहे. अशा प्रकारे आपण सोने ओळखू शकता.

pure gold test
अँसिड चाचणी
यात आपणास काही सेकंदात कळेल की सोनं खरं आहे की नाही. आपण ही चाचणी घरी देखील करू शकता. यासाठी आर सोन्याला एका पिनसह हलके हलवावे आणि नंतर त्यावर नायट्रिक acidसिडचे काही थेंब घाला. जर सोने वास्तविक असेल तर रंग अजिबात बदलणार नाही आणि जर सोनं बनावट असेल तर ताबडतोब हिरवा होईल.

pure gold test
चुंबक चाचणी
वास्तविक सोन्याचे चुंबकाद्वारे ओळखले जाऊ शकते. एक मजबूत चुंबक घ्या आणि ते सोन्याजवळ ठेवा, जर सोनं त्याकडे अजिबातच आकर्षित झालं असेल तर याचा अर्थ असा आहे की सोन्यात काही प्रमाणात भेसळ आहे. जर सोने आकर्षक नसेल तर याचा अर्थ असा की सोने शुद्ध आहे.

pure gold test
पाणी चाचणी
आपण पाण्याद्वारे सोन्याची चाचणी देखील करू शकता. सोन्याचे पाणी बादलीमध्ये ठेवा, जर सोने बुडले तर सोने वास्तविक आहे आणि जर सोन्याच्या पाण्याच्या प्रवाहासह थोडा काळ तरंगले तर सोने बनावट आहे. सोने कितीही कमी असले तरीही ते नेहमी पाण्यात बुडलेले असेल.

pure gold test

माहिती आवडल्यास share नक्की करा.

By admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *